Sharlie Abdo

फ्रान्समध्ये शार्ली एब्दो या व्यंगचित्र साप्ताहिकावर बुधवारी जो हल्ला झाला त्यामुळे सगळे जगच सुन्न झाले. अभिव्यक्तिस्वातंत्र्यावरचा तर तो हल्ला होताच, पण एका कलेला नेस्तनाबूत करण्याचा प्रयत्न होता. एक व्यंगचित्र हजारो शब्दांत जी टिप्पणी करता येणार नाही ती एका छोटय़ाशा चित्रातून करते. आता हा हल्ला फ्रान्समध्ये झाला आहे हे विशेष. कारण ज्या फ्रेंच राज्यक्रांतीने स्वातंत्र्य, समता व बंधुता या तीन लोकशाही मूल्यांची देणगी जगाला दिली, तिथे वृत्तपत्रस्वातंत्र्यावर झालेला हल्ला सहजगत्या खपवून घेतला जाणार नाही हे उघड आहे. तेथील अभिव्यक्तिस्वातंत्र्याचा कायदाही प्रत्येकाला त्याचे विचार मांडण्याचे जास्तीत जास्त स्वातंत्र्य देणारा आहे. त्यामुळे ‘शार्ली एब्दो’ला अनेक धमक्या मिळूनही त्याचे संपादक मंडळ मुस्लीम अतिरेक्यांच्या धमकावण्यांपुढे मान तुकवणे अशक्य होते. ‘शार्ली एब्दो’वर झालेल्या हल्ल्यानंतर या घटनेच्या विविध विश्लेषणांचे विच्छेदन..

‘शार्ली एब्दो’ची धाडसगाथा!
समाजातील व्यंगावर बोट ठेवणारे डाव्या वळणाचे हे फ्रेंच साप्ताहिक १९६९ मध्ये सुरू झाले. कॅथॉलिक, इस्लामिक, ज्यू, उजव्या विचारसरणीचे गट त्यांच्या टीकाटिप्पणीच्या फटकाऱ्यातून सुटले नाहीत. हे साप्ताहिक १९६० साली जॉर्ज बेर्नियर व फ्रँकाईस कॅव्हान यांनी हाराकिरी या नावाने सुरू केले होते. एका वाचकाने त्याचे वर्णन तेव्हाच ‘डम्ब अॅण्ड नॅस्टी’ असे केले व नंतर तेच त्याचे ध्येयवाक्य बनले. १९६१ मध्ये vv06आक्षेपार्ह स्वरूपाबद्दल त्याच्यावर बंदीही घालण्यात आली. नंतर १९६६ मध्येही त्याच्यावर बंदी घालण्यात आली होती. १९६९ मध्ये ते ‘हाराकिरी एब्दो’ नावाने साप्ताहिक रूपात सामोरे आले. १९७० मध्ये फ्रान्सचे अध्यक्ष चार्लस द गॉल हे एका नाइट क्लबमध्ये मरण पावले त्या वेळी त्या घटनेत एकूण १४६ जण मरण पावले असतानाही ‘ट्रॅजिक बॉल अॅट कोलोंबे, वन डेड’ असे शीर्षक देऊन ‘एब्दो’ने खळबळ उडवून दिली होती. नंतर पुन्हा त्याच्यावर बंदी घातली होती. आताच्या स्वरूपातील शार्ली एब्दोचे प्रकाशन जुलै १९९२ मध्ये सुरू झाले. त्याचा पहिला अंकच १ लाख इतका खपला होता. एकदा तर त्यांनी पॅलेस्टिनी असंस्कृत आहेत असा लेख लिहिला होता. तो सहकारी पत्रकार जोना शोलेट यांनाही आवडला नाही, त्यामुळे त्यांना काढून टाकण्यात आले. नंतर फिलीप व्हाल हे या प्रकाशनाचे संचालक बनले. ज्यांना व्यंगचित्रातील टिप्पणी कळत नाही तेच खरे वांशिकतावादी आहेत, असे व्हाल म्हणतात. प्रथमदर्शनी पाहता त्यांची व्यंगचित्रे आक्षेपार्ह वाटतीलही, पण त्यातील आशय बघता त्यांची टीका धर्मावर नव्हे, तर त्यातील दांभिकता व मूलतत्त्ववादीपणावर आहे.

हल्ल्यांची मालिका
२०११ :  शार्ली एब्दोने एक व्यंगचित्र काढले होते. त्यात मुहम्मद पैगंबर हे अतिथी संपादक दाखवले होते व हसून मेला नाहीत तर १०० फटक्यांची शिक्षा मिळेल, असे वाक्य त्यांच्या तोंडी टाकले होते. त्यामुळे भडकलेल्या मूलतत्त्ववादी मुस्लिमांनी भल्या पहाटे या साप्ताहिकाचे कार्यालयच उडवून दिले होते. त्या vv07वेळीही शार्ब यांनी असे म्हटले होते की, ज्यांना इस्लाम काय आहे तेच माहीत नाही त्यांनी हा हल्ला केला.
२०१२ : सप्टेंबर २०१२ मध्ये पुन्हा शार्लीने मुहम्मद पैगंबरांवर व्यंगचित्रे प्रकाशित केली. त्यातील काही नग्न स्वरूपातीलही होती. त्या वेळी फ्रान्स सरकारने या साप्ताहिकाची सुरक्षा वाढवली होती. आता यावर त्यांच्या संपादक मंडळाचे मत असे होते की, दर आठवडय़ाला (बुधवारी) आम्ही व्यंगचित्रे काढतो त्यात सर्वाची खिल्ली उडवलेली असते. केवळ मुहम्मद पैगंबरांची व्यंगचित्रे काढली जातात तेव्हाच प्रक्षोभक स्थिती निर्माण होते, या प्रश्नाला समाजाकडे काय उत्तर आहे. मुस्लीम समाज असहिष्णू आहे हेच यातून त्यांना सांगायचे आहे. ज्यांना विनोद पचवता येत नाही तो समाज अनारोग्याकडे वाटचाल करीत असतो. ज्यांना टीकेला वैचारिक पातळीवर उत्तर देता येत नाही तो समाज उत्क्रांत होत नाही, तशीच काहीशी स्थिती या साप्ताहिकाने उघड केली. ते केवळ पैगंबरांवरच नाहीतर अनेक राजकीय नेत्यांचीही खिल्ली उडवत असत.

व्यंगचित्रे एक हत्यार
शार्ली एब्दोने २००६ मध्ये डेन्मार्कच्या व्यंगचित्रकाराने काढलेली मुहम्मद पैगंबरांची व्यंगचित्रे प्रसिद्ध केली होती. अनेक फ्रेंच राजकारण्यांनी विनंती करूनही या साप्ताहिकाने कुणाची भीड बाळगली नाही, पण फ्रान्समधील एकूण खुले वातावरण बघता त्यावर बंदी घालणे अयोग्यच आहे. त्याला अल्ला हो अकबरच्या आरोळय़ा देत नृशंसपणे पत्रकार, व्यंगचित्रकारांना ठार करणे हे उत्तर नव्हते. सध्या तरी विजय या अतिरेक्यांचा झाला. त्यांनी लेखणीला एके-४७ रायफलने उत्तर दिले आहे. या हल्लेखोरांना नंतर ठार करण्यात आले ही बाब वेगळी, पण त्यांनी फ्रान्ससारख्या प्रगत देशाला तीन दिवस झुंजवत ठेवून तेथील लोकशाही मूल्यांना सामाजिक सलोख्याला मोठा तडाखा दिला. या घटनेनंतर काही मशिदींवर हल्ला झाला. क्रियेस प्रतिक्रियेने उत्तरातून काही साध्य होत नाही असा अनुभव आहे, कारण मशिदी पेटवल्याने ज्यांनी हे सगळे घडवून आणले त्या अल काईदाचे उद्दिष्ट काही अंशाने साध्य झाले.

प्रतिक्रियांचे मोहोळ
इस्लाम हॅज ब्लडी बॉर्डर्स. मारेकऱ्यांनी या व्यंगचित्रकारांना ठार करताना अल्ला हो अकबरच्या घोषणा दिल्या, पण त्याचा धर्माशी संबंध नाही असे म्हणण्याचा मूर्खपणा कुणी करील असे वाटत नाही.
 -रिचर्ड डॉकिन्स, ‘द गॉड डेल्यूजन’ या बेस्ट सेलर पुस्तकाचे लेखक

सर्वच धर्म हिंसेशी सारखेच निगडित नाहीत. काहींनी हिंसेचा मार्ग काही शतकांपूर्वीच सोडून दिला आहे. फक्त एका धर्माने तो सोडलेला नाही. पॅरिसमधील हल्ल्यानंतर पाश्चिमात्य देश कदाचित हिंसाचार व इस्लामचा संबंध जोडणे थांबवतील असे हल्ल्यामागील सूत्रधारांना वाटले असावे.
-अयान हिरसी अली, ‘वॉल स्ट्रीट जर्नल’च्या लेखिका

इस्लाममध्ये असे काहीतरी असले पाहिजे, जे त्यांना हिंसाचार, दहशतवाद व स्त्रियांची मुस्कटदाबी करण्यासाठी प्रवृत्त करीत असावे.
-निकोलस ख्रिस्तॉफ, ‘टाइम्स’चे लेखक

पाश्चिमात्य मुस्लिमांनी स्वत:मधील न्यूनगंड काढून टाकावा व आपण पाश्चिमात्य लोकांइतकेच या समाजाचे जबाबदार घटक आहोत असे मानले पाहिजे. त्याच्या जोडीला त्यांना अधिकारही मिळतील. हल्ला करताना मुहम्मद पैगंबरांच्या निंदेचा सूड घेतला असे हल्लेखोर ओरडले खरे, पण प्रत्यक्ष तसे नाही. आमचा धर्म, आमची मूल्ये व इस्लामिक तत्त्वे यांच्याशी तो हल्ला म्हणजे विश्वासघात होता. त्या भयानक घटनेचा आपण निषेधच करतो.
-तारिक रमादान, प्राध्यापक, इस्लामिक स्टडीज, ऑक्सफर्ड विद्यापीठ.

युरोपमधील इस्लाम
फ्रान्समध्ये ३५ लाख मुसलमान आहेत, पण ते सर्व सुशिक्षित आहेत. हल्लेखोरही सुशिक्षित आहेत. ते उत्तम फ्रेंच बोलत होते. मग त्यांना अभिव्यक्तिस्वातंत्र्य, धर्म व मूलतत्त्ववाद यातील फरक समजत नसेल असे म्हणता येणार नाही. फ्रान्समधील साधारण ११००-१२०० मुस्लीम हे सीरिया व इतरत्र इसिससाठी लढत आहेत. तुलनेने ही संख्या नगण्य आहे. त्यांना खरे तर इसिसने जिहादची हाक दिली आहे, पण लगेच काही ते छाती पिटत लढायला जात नाहीत. त्यांचे खरे तर फ्रान्समध्ये चांगले चालले आहे. ते उत्तर आफ्रिकेतील स्थलांतरित असले तरी त्यांचा तिथे जम बसला आहे, त्यामुळे दहशतवादी कारवायांच्या मार्गाला जाणे शक्य नाही. पण सुरुवातीला मुस्लिमांचा वापर अमेरिका, फ्रान्स यांनी करून घेतला व आता इसिस व अल काईदासारख्या संघटना करून घेत आहेत. हा हल्ला वरवर पाहता व्यंगचित्रांवरचा, पत्रकारितेवरचा असला तरी त्यातील अतिरेकी संघटनांची व्यूहरचना वेगळी होती व ती यशस्वीही झाली. व्यूहरचना अशी होती की, फ्रान्समधील सुशिक्षित मुस्लिमांना हाताशी धरून असे हल्ले करायचे, त्यामुळे फ्रेंच जनतेत इस्लामविषयी भय निर्माण होईल. मग ते फ्रेंच मुस्लिमांवर हल्ले करतील व मग त्यांच्या या अन्यायाविरोधात त्यांना कुणी वाली राहणार नाही, मग ते इसिस व अल काईदाची वाट धरतील. काही अंशाने झालेही तसेच, फ्रेंच इस्लामी धर्मगुरूंनी या हल्ल्याचा निषेध केला असतानाही तेथील मशिदींवर हल्ले करण्यात आले. या हल्ल्याचे आणखी एक कारण सांगितले जाते, ते म्हणजे फ्रान्स हा अमेरिकेचा मित्र आहे व सीरियातील अतिरेकीविरोधी कारवाईत त्यांचा सहभाग आहे, त्याचा राग दहशतवादी संघटनांना आहे.

धर्मनिंदा पण किती वेळा
 एक अल्पसंख्याक समुदाय असलेल्या मुस्लिमांच्या खोडय़ा इतक्या नियमितपणे काढल्या जाव्यात का व अमेरिका व युरोपने असे सहन केले असते का, अभिव्यक्तिस्वातंत्र्याच्या नावाखाली एखादी गोष्ट किती वेळा खपवून घेतली जावी, असाही एक प्रश्न आहे. याचा अर्थ अतिरेक्यांनी केलेले कृत्य समर्थनीय आहे हे सांगण्याचा नाही. ईश्वरनिंदा करणारी ही व्यंगचित्रे हजारो वेळा काढून छापली जात असतील तर वंचित समाजाला ती दुखावणारी असतात, असे व्हॉक्सचे मॅट येगवेसिस यांनी म्हटले आहे. सुडाने सुडाचाच जन्म होतो, तसे यातून घडू शकते याचे भान ठेवायला हवे. त्यांच्या मते हा वांशिकवाद नाकारला पाहिजे. वंचित समाजाविषयी अभिव्यक्तिस्वातंत्र्य असले तरी इतक्या प्रमाणात कुचेष्टा करणे फारसे समर्थनीय नाही, असे त्यांचे म्हणणे आहे. जरी फ्रान्समध्ये अभिव्यक्तिस्वातंत्र्य आहे तरी अजूनही तिथे मुस्लिमांनी सार्वजनिक ठिकाणी बुरखा घालणे राजकारण्यांनाही रोखता आलेले नाही. त्यामुळे अशा गोष्टीतून विचार परिवर्तन होते का, हा खरा प्रश्न आहे, असे जॅकब कॅनफील्ड यांनी म्हटले आहे.

 

rance sarli ebdo this cartoon weekly on Wednesday that the attack was asleep, so all world. Abhivyaktisvatantryavaraca but when it attacks, but was trying to be destroyed in one art. A cartoon does not comment on the thousands of words she almost forgot appreciation. Now, this particular attack was in France. For the French revolutionary liberty, equality and fraternity gave the world the gift of three democratic values, it is apparent that there will not be tolerated readily attack vrttapatrasvatantrya on. Freedom of expression and freedom of the maximum Qaeda everyone who thought his stall. So “sarli ebdola many threats milunahi its editor was impossible to bow the neck dhamakavanyampudhe Muslim terrorists company. After the attack on the Constitution of the sarli ebdo analysis of amputation ..

Sarli ebdoci dhadasagatha!
This turn left finger vyanga who started the weekly French society in 1969. Catholic, Islamic, Jewish, conservatism groups went phatakaryatuna of their tikatippani. It was started in weekly or hara-kiri in 1960 by George berniyara and phramkaisa Cave. When the reader a description of Dumb and nesti that, and then they became dhyeyavakya him. Banned him look offensive vv06 in 1961. It was banned in 1966 after the two objects. In 1969, the ‘hara-kiri ebdo name came as a weekly deal. In 1970, French President Charles de Gaulle was there a total of 146 people died in the incident, and at that time they died in a night club trejika ball at kolombe, One Dead with the title ebdone had sparked controversy. After the ban on him again. Now, in the form of sarli ebdoce started publishing in July 1992. His first ankaca 1 million so the khapala. Once that happens, they are wild Palestinian. He also co-journalist Joanna soleta not like, so they were removed. Philip will then become the director of this publication. I do not know those who are true vansikatavadi comment vyangacitratila, will be called. Surface view their offensive cartoons vatatilahi, but not see the contents of the criticism of their religion, but it is the hypocrisy and mulatattvavadipana on.

series of attacks
2011: sarli ebdone were removed from the cartoon. If it were shown that the guest editor of the Prophet Muhammad died in 100, and not get a good whipping, that sentence was cast their mouth. Broke so fundamentalist Muslims gave up early in the morning or weekly karyalayaca. They were called by sarba times vv07, those who do not know what he is up against Islam.
2012: In September 2012, again on Paigambar sarline Muhammad cartoons published. Some were naked svarupatilahi. At that time, France, the government had increased the security or weekly. Now that was not on the Board of Editors, rate week (Wednesday), we have all the fun udavaleli draw cartoons. But he was being melodramatic when Paigambar Muhammad cartoons are removed, what is the answer to this question sides. Muslim society is intolerant to tell them that it is. Vinod is moving that people who can not pacavata anarogyakade. Criticism that people who can not answer the conceptual level not evolved, so have some conditions disclosed in this weekly. Otherwise they would calm giggle just paigambaranvaraca many political netyancihi.

Implement a cartoons
Sarli ebdone drawn cartoons of Muhammad Paigambar had released vyangacitrakarane Denmark in 2006. Despite repeated requests, many French politicians not to trust anyone in this crowd weekly, but the ban is unfair to see that the total open environment in France. Allah Akbar giving him the arolaya nrsansapane journalist, vyangacitrakaranna not reply to kill. Though this was a victory tell. AK-47 rifles, they have answered pen. The perpetrators were killed after a different matter, but they did strike a conciliatory social democratic values of the country in three days, placing jhunjavata advanced phransasarakhya. After this incident was an attack on the mosques. Operation response uttaratuna experience that does not achieve anything, because the mosque petavalyane who achieved some degree aims kaidace al brought about all this.

reactions Mohol
Islam, he has bloody borders. Allah ho Akbar‘s death, while the murderers slogans or vyangacitrakaranna, but I do not think his race relations will not say shit like that.
  Ricarda Dawkins The God delyujana the best seller author

All religions are equally involved in violence. Others have given up satakampurvica violence in some way. Released that not only a religion. Country western Paris attacks may be felt sutradharanna hallyamagila relationship that will stop the violence and join Islam.
Ayana hirasi Ali, author of Wall Street jarnala

Islam should be something that those of violence, terrorism and women should be motivated to do muskatadabi.
Nikolasa khristopha, Times writer

Western Muslims themselves, first remove the hair from the elements, and you are responsible for society and should be considered as Western lokamitakeca. In addition, they will attend. While the attackers took revenge against the sons of Muhammad Paigambar out right, but not the way. Our religion, it was a betrayal of charge with our values and Islamic principles. That terrible incident and we nisedhaca.
Tarika Ramadan, Professor of Islamic Studies, University of Oxford.

Islam in Europe
There are 35 million Muslims in France, but they are all educated. Attackers are educated. They were talking about the best of French. Freedom of expression and they do not understand the difference between religion and the fundamentalists will not say. These Muslims are fighting in Syria and elsewhere in France around 1100-1200 for Isis. This number is relatively negligible. He has called the Isis true jihad, but they are not going to fight some positive breast pitata. Their true in France is going well. Although North African immigrants who have sat there frozen, so the terrorists can not be the path of the activities. But the beginning of the use of Muslims in America, and are now taking the Isis and France took the Al kaidasarakhya organization. This attack apparently vyangacitranvaraca, though patrakaritevaraca the configuration of the terrorist organizations and the different progress. Configuration that was to hand attacks Muslims educated in France, so the French public will create fear about Islam. French attacks on Muslims, and then they will not be anyone with them their anyayavirodhata, and that Isis and Al kaidaci for the favor. Some degree flowers, French priests were Islamic attacks on mosques, despite the protest this week. One reason for this attack and is told, that France is a friend of the United States and Syria atirekivirodhi action is involved, that he is angry terrorist organizations.

But how many times profanity
  A minority community of Muslims, should be removed regularly so khodaya of the US and Europe would have to endure that, something to be tolerated in the name of abhivyaktisvatantrya how many times, it is also a question. This means that it is justifiable to say this is not done by terrorists. If there are going to be printed out thousands of times cartoons that are upset that blasphemy disadvantaged community, thus vhoksace Matt yegavesisa said. Sudane sudacaca was born, so this should be kept aware of this can happen. According to the vansikavada denied. Although deprived society of expression is not justifiable to be mocked so much of that is their call. Even though France has still not been suppressing expression rajakaranyannahi put the veil in public places where Muslims. Thus, changes in the gostituna think, this is the real question, that Jacob kenaphilda said.